Một số lưu ý về mẫu 06 cho doanh nghiệp mới thành lập

Hiện nay, doanh nghiệp mới thành lập phải thông báo với cơ qua thuế bằng mẫu 06/GTGT để xác định phương pháp tính thuế nếu muốn đăng ký theo phương pháp khấu trừ thuế. Nhưng bạn đã hiểu hết về mẫu 06 này chưa? Dưới đây là một số lưu ý về mẫu 06 cho doanh nghiệp mới thành lập.
mau-06-cho-doanh-nghiep-moi-thanh-lap

Căn cứ pháp lý việc đăng ký phương pháp tính thuế của doanh nghiệp là khoản 1,2 điều 12 Thông tư 219/2013/TT-BTC và khoản 3 điều 3 Thông tư 119/2014/TT-BTC ngày 25/08/2014 (sửa đổi, bổ sung khoản 3,4 điều 12 Thông tư 219/2013/TT-BTC) mẫu 06 cho doanh nghiệp mới thành lập như sau:

1. Trường hợp doanh nghiệp thành lập trong quý 4 hàng năm (01/10-31/12)

Phải nộp mẫu 06/GTGT đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước thời hạn nộp hồ sơ khai thuế (HSKT) đầu tiên phát sinh (trong vòng 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận dấu công ty). Nếu đến thời hạn nộp HSKT đầu tiên doanh nghiệp không nộp mẫu 06/GTGT thì doanh nghiệp thuộc trường hợp áp dụng phương pháp tính thuế trực tiếp.

Chỉ phải nộp 01 lần mẫu 06 cho doanh nghiệp mới thành lập để đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ cho quý IV; Sang năm tiếp theo, trước ngày 20/12, doanh nghiệp căn cứ vào xác định doanh thu của mình theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Thông tư 219/2014/TT-BTC (tức doanh thu của năm đạt từ 1 tỷ đồng trở lên) để áp dụng phương pháp khấu trừ cho 2 năm tiếp theo.

Trường hợp doanh nghiệp có ước tính doanh thu từ 1 tỷ đồng trở lên và thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định, hóa đơn, chứng từ thì tiếp tục áp dụng phương pháp khấu trừ thuế ổn định trong 02 năm tiếp theo và không phải gửi mẫu 06/GTGT đến cơ quan thuế.

Trường hợp doanh thu trong năm dưới 1 tỷ đồng nhưng thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán thì được đăng ký tự nguyện tiếp tục áp dụng phương pháp khấu trừ thuế và phải gửi mẫu 06/GTGT đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước 20/12 của năm trước liền kề năm người nộp thuế thực hiện phương pháp tính thuế, cho chu kỳ ổn định 02 năm tiếp theo.

2. Trường hợp doanh nghiệp thành lập từ 01/01/-30/09 hàng năm

Xác định doanh thu không đủ 12 tháng khi hết năm dương lịch đầu tiên ước tính như sau: 

Tổng doanh thu bán ra của doanh nghiệp chịu thuế GTGT của kỳ tính thuế theo tháng hoặc quý chia cho số tháng hoạt động sản xuất kinh doanh thực tế và nhân với 12 tháng.

Đối với trường hợp doanh nghiệp, HTX đang áp dụng phương pháp khấu trừ:

Doanh nghiệp có ước tính doanh thu từ 1 tỷ đồng trở lên và thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ thì áp dụng khấu trừ thuế ổn định trong 2 năm tiếp theo và không cần phải gửi mẫu 06/GTGT đến cơ quan thuế.

Doanh nghiệp, ước tính doanh thu không đạt từ 1 tỷ đồng trở lên nhưng thực hiện đầy đủ quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ thì được tiếp tục tự đăng ký khấu trừ thuế và phải gửi mẫu 06/GTGT đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước 20/12 của năm trước liền kề năm người nộp thuế thực hiện phương pháp tính thuế, cho chu kỳ ổn định 02 năm tiếp theo. Nếu không nộp mẫu 06/GTGT thì doanh nghiệp áp dụng nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp cho năm tiếp theo.
 
Lưu ý:
Doanh nghiệp mới thành lập đang áp dụng phương pháp tính thuế trực tiếp thì phải thực hiện ổn định phương pháp tính thuế đến hết năm dương lịch đầu tiên. Nếu muốn chuyển đổi phương pháp tính thuế GTGT sang khấu trừ thì phải gửi mẫu 06/GTGT đến cơ quan thuế chậm nhất ngày 20/12 của năm trước liền kề năm người nộp thuế thực hiện phương pháp tính thuế mới. Nếu doanh nghiệp không nộp mẫu 06 cho doanh nghiệp mới thành lập thì tiếp tục áp dụng nộp thuế theo phương pháp trực tiếp cho năm tiếp theo.
 
Trên đây là những lưu ý về mẫu 06 cho doanh nghiệp mới thành lập. Hy vọng bài viết sẽ giúp các bạn hiểu hơn về những quy định của mẫu 06 này. Nếu bạn có thắc mắc gì vui lòng liên hệ Hotline: 090 619 8389 - 085 339 4567 để được tư vấn chi tiết.